Chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn

bao-truoc-cham-dut-lao-dongBạn trai tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty TNHH và nay bạn ấy muốn gửi đơn xin nghỉ việc. Bạn ấy cần thông báo trước bao nhiêu ngày để được hưởng tiền trợ cấp thôi việc và số ngày thông báo này là ngày làm việc hay tính luôn ngày Chủ nhật?

 

Chào bạn !

Trí Tuệ Luật xin tư vấn luật doanh nghiệp như sau:

Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước là 45 ngày. Số ngày báo trước là ngày làm việc. Do đó, bạn của bà phải thông báo cho công ty tổng cộng là 52 ngày (45 ngày làm việc và bảy ngày Chủ nhật) để được công ty xem xét, giải quyết trợ cấp thôi việc. (Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động; điểm b khoản 1 Phần III Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội)

Hãy nhấc máy gọi số 0908 472 677 để được sử dụng dịch vụ tư vấn luật doanh nghiệp tốt nhất

Công ty chúng tôi luôn có đội ngũ luật sư giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao. Để đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng.

“ Thành công của khách hàng là thành công của Trí Tuệ Luật